วันรำลึกการสถาปนา 30 ปี โรงเรียนอาชีวพระมหาไถ่ พัทยา
วันพฤหัสบดีที่ 29 พฤศจิกายน 2561 เวลา 08.19.00 น. วิทยาลัยเทคโนโลยีพระมหาไถ่ พัทยาได้จัดพิธีทำบุญถวายภัตตาหารเพล และพิธีมิสซารำลึกสถาปนา 30 ปี อาชีวพระมหาไถ่ พัทยา ซึ่งก่อตั้งโดยบาทหลวงเรย์มอนด์ อัลลีน เบรนนัน หรือคุณพ่อเรย์
คุณพ่อพบเห็นคนพิการไม่มีงานทำ จึงเกิดแรงบันดาลใจที่จะช่วยเหลือคนพิการให้ได้เรียนหนังสือและมีงานทำ โดยคุณพ่อเรย์ได้ก่อตั้งโรงเรียนอาชีวพระมหาไถ่ พัทยา ขึ้นมาฝึกอาชีพให้คนพิการอย่างไม่เป็นทางการเมื่อปี พ.ศ. 2527 และโรงเรียนของคุณพ่อก็ได้รับอนุญาตจากกระทรวงศึกษาธิการในวันที่ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2531 ซึ่งก็คือวันนี้เมื่อ 30 ปีที่แล้ว จึงเป็นที่มาของวันรำลึกการสถาปนา 30 ปี โรงเรียนอาชีวพระมหาไถ่ พัทยา ในครั้งนี้
เวลา 09.00 น. ดร.สุภรธรรม มงคลสวัสดิ์ เลขาธิการมูลนิธิพระมหาไถ่เพื่อพัฒนาคนพิการ พูดเกี่ยวกับความเป็นมาของโรงเรียนฯ และเหตุการณ์น่าประทับใจในอดีตเพื่อถ่ายทอดให้ครู บุคลากร และนักเรียนรุ่นหลังได้ทราบเพื่อเป็นแรงบันดาลใจต่อไป
เวลา 11.00 น. ถวายภัตตาหารเพล
เวลา 17.00 น. เป็นพิธีมิสซา เพื่อรำลึกถึงการจากไปของ บาทหลวงเรย์มอนด์ อัลลีน เบรนนัน ผู้ก่อตั้ง โรงเรียนอาชีวพระมหาไถ่ พัทยา โดยได้รับเกียรติจาก บาทหลวงภัทรพงศ์ ศรีวรกุล ประธานมูลนิธิคุณพ่อเรย์ เป็นประธานในพิธี หลังจบพิธีทุกคนรับประทานอาหารเย็นร่วมกัน
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเช้า_๑๘๑๑๓๐_0016.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเช้า_๑๘๑๑๓๐_0063.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเช้า_๑๘๑๑๓๐_0065.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเช้า_๑๘๑๑๓๐_0087.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเย็น_๑๘๑๑๓๐_0102.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเย็น_๑๘๑๑๓๐_0113.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/30-ปี-ช่วงเย็น_๑๘๑๑๓๐_0120.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0007_4.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0008_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0026_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0029_3.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0033_3.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0035_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0040_4.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0042_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0044_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0045_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0049_3.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0060_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0070_0.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0079_3.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0083_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0085_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0094_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0107.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0108_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0126_2.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0128_0.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0129_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0131_1.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0151.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0272_0.jpg)
![](https://prtc.ac.th/wp-content/uploads/2024/01/DSC_0275.jpg)